Da LM317 Wannan tsari ne mai amfani da wutar lantarki wanda aka yi amfani da shi akai-akai a cikin da'irori, lura don fitowar kayan masarufi.Wannan mai daidaitawa yana da kyau ga aikace-aikacen lantarki na lantarki, kamar da'irori na wuta, da'irar analog, da kuma kayan aikin daidaitawa.LM317 Ta hanyar son harsashin fitowar tsaftacewa ta hanyar sarrafa bambanci tsakanin shigarwar da fitarwa, suna nuna abubuwan da aka yaba masa da tsarin layin.
LM317 mai tsara abubuwa ne masu daidaitawa guda uku masu amfani da igiyar ruwa na ciki, yana ba da izinin daidaitawa ta hanyar tsayayya ta waje.Ana amfani dashi a cikin da'irar iko daban-daban a matsayin mai gudanar da tsari, samar da fitowar wutar lantarki sosai kuma yana kare cirrupits mai zuwa daga shigarwar wutar lantarki.
Hoto na 1: LM317 PINOUT
Kallon mai kiyaye wutar lantarki daga gaba, PIN na farko a hagu shine adj, na tsakiya shine vout, da fil na karshe a hannun dama shine Vin.
Input (Vin): Vin shine PIN wanda ke karɓar injin shigar da wutar lantarki, wanda za'a tsara shi zuwa takamaiman ƙarfin lantarki.
Fitarwa (Vut): Vout shine PIN wanda ke samar da fitarwa.Yana kawo daidaitaccen ƙarfin lantarki mai daidaitawa, yawanci ana haɗa shi da da'irori waɗanda ke buƙatar ƙa'idar ƙarfin lantarki.
Daidaitawa (adj): adj shine fil wanda ke ba da izinin sarrafawa akan fitarwa na wutar lantarki.Wannan PIN yawanci ana haɗa shi da tsayayya a cikin haɗin kai tare da PIN fitarwa don saita harsashin fitowar da ake so.
Kewayon fitarwa: daidaitacce daga 1.25v zuwa 37v.
Ikon fitarwa: Mai iya isar da karar 1.5a na fitarwa.
Bambancin kayan aikin shigarwar: Mafi yawan 40v, amma musayar bambancin shine 3V zuwa 15V don ingantaccen tsari na tsari.
Babbar fitarwa a yanzu a cikin 15v: 2.2a.
Dankar da kwanciyar hankali: Ya rage barga a cikin yawan zafin jiki na 0 zuwa 125 ° C.
Kaya: Ana yawanci a cikin zuwa-220, SOT223, da kuma zuwa-263, da sauransu.
Tsarin aiki: yawanci a 0.1%.
Tsarin layin: yawanci a 0.01% / v.
Ripple kin amincewa da kai: 80 db.
Gyara PIN na yanzu: Dalilai na yau da kullun suna daga 50Ha zuwa 100Ha.
Kariyar zazzabi: Siffofin rufewa don hana lalacewa saboda overheating.
Kariyar yanki mai guntu: ya ƙunshi iyakancewar yanayi na ciki na ɗan gajeren kafa.
Hoto na 2: LM317 Aikin Aiki
Ka'idar aiki ta LM317 tausawa a kusa da ci gaba da hana wutar lantarki a duk fadin kwano biyu.Yana da ƙayyadadden ƙarfin lantarki na ciki, yawanci 1.25 Volts, wanda ke aiki azaman maƙasudi don daidaita ƙarfin lantarki na mai sarrafawa.Ta hanyar bambance tsayayya da darajar R2, ƙarfin lantarki tsakanin tashar tashoshin Vout da adj Treagrals, ta haka canza yanayin fitarwa a Vout.Kasancewar masu karfin C1 da C2 suna tabbatar da aikin tsayayyen aikin, rage hawa da wutar lantarki da amo.Ta hanyar zabar dabi'un na R1 da R2, masu amfani za su iya saita wutar lantarki da ake so a ko'ina daga 1.25 volts har zuwa da yawa acts na volts yayin amfani.
Wannan shine amfanin mai daidaitawa mai daidaitawa;Kuna iya shiga da kowane wutar lantarki a cikin kewayon da aka tallata shi.
SAURARA: Masu ɗaukar hoto C1 da C2 ana amfani dasu don tsabtace layin wuta.C1 na zaɓi ne kuma yawanci ana amfani dashi don tsaftacewar mai mayar da martani.Koyaya, C2 wajibi ne lokacin da na'urar ta kasance mai nisa daga kowane masu ɗaukar hoto, saboda yana taimakawa wajen sanyaya layin wutar a lokacin da yake zubar da spikes.
Hoto na 3: Hanyar lissafin LM317
Kuna iya amfani da wannan tsari mai zuwa don lissafin fitarwa na fitarwa (Vout), wanda ya dogara ne akan ƙimar tsayayya ta waje R1 da R2.
Vout = 1.25V (1 + R2 / R1)
Yawanci, ƙimar R1 an daidaita shi a 240 ohms (da shawarar), amma ana iya ɗauka a tsakanin 100 da 1000 ohms.To, dole ne ka shigar da darajar R2 don aiwatar da lissafin wasan karewa.A wannan yanayin, idan R2 yana amfani da 1000 ohms, da dabara ta gama kamar haka:
Vout = 1.25x (1 + 1000/240) = 6.453V
Hakanan, zaka iya lissafin darajar R2 ta amfani da tsari iri ɗaya.Idan ka sanya kayan aikin ka zuwa 10V, to, zaka iya lissafin darajar R2 kamar haka:
10 = 1.25x (1 + R2 / 240) => R2 = 1680ω
Yanzu bari mu kalli misali na amfani da LM317:
Hoton da ke ƙasa yana nuna mai rikodin LM311 wanda aka haɗa zuwa da'irar, da nufin samar da madaidaicin DC voltage fitarwa don da'irar.
Hoto na 4: LM317 Circuit
A cikin wannan da'irar, muna ƙara asalin tushen wutar lantarki zuwa fil na mai ƙidaya.Wannan pIN sau ɗaya sake karɓar ƙarfin lantarki, guntu zai daidaita ƙasa.Voltage yana shigar da wannan PIN dole ne ya zama mafi girma fiye da ƙarfin ƙarfinsa.Koyaya, lura cewa maimaitawa kawai yana daidaita ƙarfin lantarki zuwa wani matakin;Ba zai iya samar da wutar lantarki ba.Don haka, don cimma ɗan fitarwa Voltage, Vin dole ne ya fi ƙarfin murkushewa.
A cikin wannan da'irar, muna buƙatar barga 5VDC kamar fitowar, don haka V. Yawanci, sai dai idan yana da tsari mai ɗorewa, kuna son injin ɗin da zai fi girma 2V mafi girma.Sabili da haka, don fitarwa na 5V, zamu ciyar 7 v cikin maimaitawa.
Bayan an yi ma'amala da PIN ne na Inport, yanzu mun ci gaba zuwa tashar daidaitacce (adj).Tunda muna son in fitowar 5 na VOP, dole ne mu lissafta wane darajar R2 zai samar da kayan 5 vPUP.
Yin amfani da Tsarin Wuta:
Vout = 1.25V (1 + R2 / R1)
Tunda R1 shine 240 ohms, don haka:
5V = 1.25v (1 + R2 / 2402), don haka R2 = 720ω
Saboda haka, tare da darajar R2 a 720 ohms, idan kun samar da shigarwar wutar lantarki mafi girma fiye da 5 v, LM317 zai fitarwa 5v.
Hoto na 5: LM317 Wayar Shafi
Pin na ƙarshe na LM317 shine fitowar PIN, kuma don samar da da'irar tare da mai tsara 5, muna haɗa shi da fitarwa.
Abubuwan da LM317 suna tsara bambanci na 1.25V tsakanin fitarwa da filayen daidaitawa.Zaka iya canza kayan fitarwa ta amfani da juriya biyu da aka haɗa tsakanin fitarwa da pins post.
Bugu da ƙari, za a iya haɗa su biyu a cikin da'irar.Wannan saitin yana taimakawa kawar da haɗuwa da kuma hana amo.
Capacor na 1uf wanda aka haɗa da fitarwa yana inganta amsar rarraba.Bugu da ƙari, zaku iya amfani da shi azaman mai daidaitawa ta danna Pasinentomometer akan filin daidaitacce.
Masu tsayayya da potentiometers suna aiki tare don ƙirƙirar bambance-bambancen da ake buƙata don fitarwa na sarrafawa.
Hoto na 6: Mafi canjin rayuwa na LM317
Madadin samfuran zuwa LM317 sun haɗa da: LM7805, LM7806, LM7912, LM117V33, da xc62000332lp332mr.
Modeliments daidai ƙira zuwa LM317: Lt1086, LM1117 (SMD), PB137, da Lm337 (mara kyau mai sarrafawa mai ƙarfin lantarki).
Kare Cirluit na LM317 yana da mahimmanci don hana lalacewa.Saboda karuwar amfani da wutar lantarki, abubuwan da aka gyara zasu iya shawo kan lokacin aiki.A saboda wannan dalili, ana amfani da nutsewar zafi don kare ici daga matsanancin zafi.Bugu da ƙari, saboda ƙananan halin canjin, masu iya fitarwa na waje zasu iya fitarwa.Saboda haka, ana ƙara masu ƙirar a wasu aikace-aikace don hana daskararren capacitor.
Muse D1 Yana Kare Capacarget Daga Discharging a Lokacin Fitar Short da'awa, yayin da Doode D2 ake amfani da shi don kare hanya mai kyau yayin gajere na cirir.Don cimma babban ripla mai amfani da ruwa mai zurfi, kewaye da tashar daidaitawa.
Hoto na 7: LM317 zane mai zane
A taƙaice, LM317 shine mafi yawanci ana amfani da wutar lantarki wanda ke ba da tsayayyen fitarwa ta hanyar sarrafa bambanci tsakanin shigarwar da fitarwa.Pinut da sigogi suna taimakawa injiniyoyi daidai da saita wannan guntu don cimma nasarar zaman lafiyar wutar lantarki da aminci.
2025-04-02
2023-11-30
Imel: Info@ariat-tech.comHK TEL: +00 852-30501966ADD: Rm 2703 27F Ho King Comm Centre 2-16,
Fa Yuen St MongKok Kowloon, Hong Kong.